CHỦ ĐỀ: Chen dia vat len cat ngang

Chen dia vat len cat ngang 05 12 2010 10:22 #449

Em muốn các bác chi cho cách chèn địa vật lên cắt ngang một cách cvhi tiết khi đã co file số liệu nhập mã địa vật rồi. Và cách tạo thêm các địa vật mới. Em thấy ở ma địa vật của mình thì cũng đã có một số địa vật nhưng thuạc tế khi nhập cắt ngang như vậy là chưa đủ cần thêm các mã khác nữa, các bác đưa cái chùa cái cây cái này ít ngạp lắm có thi cũng chỉ để vẽ bình đồ biết đầu là vườn thôi, con các loại tường xây hàng rao la cần hơn. Người thiết kế đường như bon em cần có nhữa vị trí này để khi thiết kế nắm được những vị trí khống chế theo chiều ngang. Hôm trước bác Hung Phan Nam đã hướng dẫn qua nhưng em lam chưa được khi chen vao cắt ngang thi địa vật không hiện lên đúngd vị trí trên cắt ngang.:blush: Vấn đề nay nova tren lên ngon luôn mình làm được như thế thi tốt quá.
Không cho phép Khách xem viết bài.

Re:Chen dia vat len cat ngang 06 12 2010 09:33 #452

• hungphannam
  • hungphannam's Avatar
  • Administrator
  • Thank you received: 1
Vu Ngoc Chien wrote:
Em muốn các bác chi cho cách chèn địa vật lên cắt ngang một cách cvhi tiết khi đã co file số liệu nhập mã địa vật rồi. Và cách tạo thêm các địa vật mới. Em thấy ở ma địa vật của mình thì cũng đã có một số địa vật nhưng thuạc tế khi nhập cắt ngang như vậy là chưa đủ cần thêm các mã khác nữa, các bác đưa cái chùa cái cây cái này ít ngạp lắm có thi cũng chỉ để vẽ bình đồ biết đầu là vườn thôi, con các loại tường xây hàng rao la cần hơn. Người thiết kế đường như bon em cần có nhữa vị trí này để khi thiết kế nắm được những vị trí khống chế theo chiều ngang. Hôm trước bác Hung Phan Nam đã hướng dẫn qua nhưng em lam chưa được khi chen vao cắt ngang thi địa vật không hiện lên đúngd vị trí trên cắt ngang.:blush: Vấn đề nay nova tren lên ngon luôn mình làm được như thế thi tốt quá.

Chào bạn Chien!

1. Đầu tiên phải có thư viện mã địa vật đã :
- Thư viện mã địa viện là 1 file.txt ở đường dẫn trong thư mục C: Programfiles - TDT Solution - DATA - Madiavat.txt.
- Mở file này ra và nhập thêm vào thư viện theo qui tắc :
Số TT[tab]Tên mã địa vật.
- VNR, KSVN chỉ tạo ra File Madiavat.txt ban đầu có 4 mã ví dụ như vậy thôi, khi sử dụng người dùng sẽ bổ sung vào.

2. Trong giao diện lệnh vẽ TN Định nghĩa TN có 1 nút Check : Chèn mã địa vật hay không Chèn mã địa vật (nhiều khi không cần thể hiện thì có thể tắt, VNR và KSVN đang để mặc định là không Chèn mã địa vật). Bạn chú ý điểm này nhé

3. Gọi lệnh Chèn mã địa vật trên TN : KSVN-Tuyến-TN tự nhiên- Chèn địa vật lên TN - Lệnh tắt là DSS
--> Chọn nút Cài đặt.
--> Chọn thẻ : Đặt tham số tìm kiếm và hiển thị.
--> Đánh dấu Check vào dòng thứ hai : Fcode.
--> Chọn OK --> Rồi chọn Vẽ.
Nếu muốn vẽ kí hiệu : nhà, cột điện --> Chọn Thẻ Đặt tham số vẽ Fcode --> chỉ đường dẫn đến thư viện file.dwg kí hiệu của từng mã địa vật tương ứng là OK (Thư viện kí hiệu này VNR và KSVN cũng không có sẵn ).

Bạn thử nhé !!
(hoặc đọc kĩ tài liệu mô tả rõ lệnh DSS này rồi mà).
Lần sửa cuối: 06 12 2010 09:35 by hungphannam.

Giup in an TN tu nhien 05 03 2012 10:42 #1415

• Giangpvn
  • Giangpvn's Avatar
  • Fresh Boarder
Cac bac cho em hoi: Trong phan nhap so lieu tuyen, luc danh dau mat duong cu thi thay KSVN the hien Hacth mat duong. Nhung luc in an thi ban ve khong the hien duoc???

Trả lời: Giup in an TN tu nhien 08 03 2012 15:34 #1420

• friend1079
  • friend1079's Avatar
  • Junior Boarder
Chào bạn Giangpvn….cám ơn bạn đã sử dụng phần mềm của TDT. vấn đề của bạn mình xin được trả lời như sau.
Khi bạn nhập số liệu tuyến thì tn đã thể hiện Hacth mặt đường.Sau khi bạn tạo TD và TN của tuyến bạn muốn trắc ngang hiện phần tô hacth lên thì bạn gọi cho mình lệnh định nghĩa lớp đường cũ (lệnh tắt là DNLDC) để bạn định nghĩa về số lớp , màu sắc, chiều dày mỗi lớp . Sau đó bạn gọi lệnh khuôn lớp đường cũ (lệnh tắt :KLDC) để vẽ lớp đường cũ này lên TN. Và khi TN đã hiện khuôn đường cũ lên thì bạn có thể in bình thường.
HTTP://WWW.TDTTECH.COM.VN
Email:This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it.
Thời gian tạo trang: 0.120 giây