Các bài viết liên quan đến TD tự nhiên và thiết kế TD tuyến ...

CHỦ ĐỀ: vấn đề trắc dọc thiết kế

vấn đề trắc dọc thiết kế 07 04 2011 09:54 #892

• zizu_online
  • zizu_online's Avatar
  • Junior Boarder
Xin hỏi các bác bên TDT vấn đề về dường thiết kế trắc dọc cống dọc trên tuyến
thứ nhất đóng cong trong đường thiết kế cống dọc là chưa có
vì cống dọc là rãnh thoát nước
độ dốc cống dọc hai độ dốc tương đối lớn
thứ 2: khi chen cống trên cắt dọc thì chữ lại fai dung unicode bản vẽ thì tcvn3 vì vậy lại phải mất thêm chuyển đổi phông chữ
thứ 3: chữ đường cong đứng trên cắt dọc khi thay đổi tỉ lệ thu nhỏ đi thì chữ trên đường cong đứng không thây đổi theo
file vidu kèm theo

nhờ các bác chuyển fonts TK1 menu giup về cung với ( Vnroad +)
www.4shared.com/file/9Wklp1Ql/AC_TKXDGT.html
Không cho phép Khách xem viết bài.

Trả lời: vấn đề trắc dọc thiết kế 14 06 2011 10:54 #1004

• hungdo
  • hungdo's Avatar
  • Administrator
zizu_online viết:
Xin hỏi các bác bên TDT vấn đề về dường thiết kế trắc dọc cống dọc trên tuyến
thứ nhất đóng cong trong đường thiết kế cống dọc là chưa có
vì cống dọc là rãnh thoát nước
độ dốc cống dọc hai độ dốc tương đối lớn
thứ 2: khi chen cống trên cắt dọc thì chữ lại fai dung unicode bản vẽ thì tcvn3 vì vậy lại phải mất thêm chuyển đổi phông chữ
thứ 3: chữ đường cong đứng trên cắt dọc khi thay đổi tỉ lệ thu nhỏ đi thì chữ trên đường cong đứng không thây đổi theo
file vidu kèm theo

nhờ các bác chuyển fonts TK1 menu giup về cung với ( Vnroad +)
www.4shared.com/file/9Wklp1Ql/AC_TKXDGT.html

Trả lời:

TDT xin chân thành cảm ơn bạn đã lựa chọn và sử dụng phần mềm VNRoad. Các vấn đề thắc mắc của bạn xin được giải quyết như sau:
Vấn đề thứ nhất: Để bố trí cong đứng cho đường thiết kế công dọc bạn có thể dùng lệnh fillet (f) của autocad để đóng cong, sau đó dùng lệnh thiết kế đường đỏ nhận lại đường này là đường thiết kế trắc dọc cống.

Vấn đề thứ hai: VNRoad đã tự động chuyển đổi fonts chữ từ unitcode trên các hộp thoại thành tcvn3 trên bản vẽ. Bạn có thể mô tả rõ hơn về fonts nào đang bị lỗi được không?

Vấn đề thứ 3: Hiện nay VNRoad đang để người dùng tự động thay đổi chiều cao chữ linh hoạt theo cad, nghĩa là bạn có thể dùng lệnh Format, text style để thay đổi chiều cao chữ. Lý do là vì mỗi đơn vị in với một chiều cao chữ yêu thích khác nhau. Nếu bạn muốn VNRoad tự động thay đổi chiều cao chữ theo tỷ lệ vẽ trắc dọc, rất mong bạn cho mình bảng chiêu cao chữ theo tỷ lệ vẽ trắc dọc để làm cơ sơ cái tiến phần mềm.
Rất chân thành cảm ơn và chúc bạn sức khoẻ và thành công!
Lần sửa cuối: 14 06 2011 21:33 by vnroad.

Trả lời: vấn đề trắc dọc thiết kế 14 06 2011 21:32 #1006

• vnroad
  • vnroad's Avatar
  • Administrator
:)
Bạn vào đây copy lại file menu nhé,mình đã chuyển sang unicode giúp bạn rồi đây.

www.4shared.com/file/FdLmv_8R/AC_TKXDGT.html

zizu_online:"thứ 2: khi chen cống trên cắt dọc thì chữ lại fai dung unicode bản vẽ thì tcvn3 vì vậy lại phải mất thêm chuyển đổi phông chữ"
Vấn đề là thế này bạn à: Phần mềm đã quy chuẩn để chạy trên cả Win 7 và chạy trên nền AutoCad 2007 trở lên,vì vậy giao diện mình đã chuyển về hết unicode để hiển thị tiếng việt và gõ tiếng việt theo font unicode,nhưng trong bản vẽ kỹ thuật,mọi người vẫn quen dùng tcvn3 vì vậy mình phải chuyển tự động về tcvn3 trên bản vẽ,mong ban thông cảm cho việc phải thay đổi kiểu gõ sang unicode để gõ trên các giao diện nhập thông tin của chương trình(trong đó có lệnh CONG)
Lần sửa cuối: 14 06 2011 22:14 by vnroad.
Thời gian tạo trang: 0.139 giây